Bệnh viêm xoang, viêm mũi dị ứng và biểu hiện phát hiện sớm
Điều trị:
Trong cơn dị ứng cấp tính:
Làm sạch và thông thoáng mũi với các thuốc co mạch dễ thở, sát trùng.
Dự phòng viêm, bội nhiễm nếu có.
—> Hướng dẫn sử dụng sản phẩm Máy xông khí dung cho trẻ em trong trị bệnh
Xông, khí dung các thuốc chống viêm.
Điều trị cơ địa dị ứng:
Cần chú ý điều chỉnh các rối loạn chuyển hóa, rối loạn thần kinh vận mạch, thiếu hụt vitamin, hormone…
Điều trị vào cơ chế dị ứng:
Các thuốc kháng histamine
—-> Nên mua May xong mui hong loại nào
Corticoid
Tác động vào quá trình tổng hợp kháng thể: Điều trị giảm mẫn cảm đặc hiệu hay làm giảm tình trạng quá mẫn cảm dị ứng.
Tác động vào dị nguyên: Đó chính là loại bỏ các dị nguyên trong môi trường sinh sống của người bệnh, loại bỏ, tránh tiếp xúc với bụi nhà, phấn hoa, lông vũ…
Điều trị ngoại khoa:
Khi xuất hiện có polip mũi cần cắt bỏ hoặc điều trị nội khoa bằng corticoid.
Với những dị dạng vách ngăn (lệch, gai, mào) cần phải mổ chỉnh hình.
Có thể loại bỏ các ổ viêm (lò viêm) thuộc vùng tai mũi họng như amidan, V.A.
Dấu hiệu nhận biết bệnh viêm mũi dị ứng ở trẻ
Ngứa mũi là cảm giác đầu tiên của bé khi bị viêm mũi dị ứng. Bạn sẽ thấy con luôn lấy tay day day mũi, hoặc hắt xì hơi một tràng dài. Nước mũi trong và loãng thường chảy ra khiến bé hay lấy tay quẹt mũi, gây kích ứng tấy đỏ vùng hai bên má và phần dưới mũi.
Dịch trong mũi tiết ra nhiều khiến bé bị nghẹt mũi, dẫn đến khó thở. Vì vậy trẻ bị viêm mũi dị ứng thường phải thở một cách khó khăn bằng miệng. Nếu là trẻ sơ sinh sẽ có phản ứng bỏ bú và nôn trớ. Hai hốc mũi bé sẽ có xung huyết và ứ đọng nhiều dịch.
Đau họng, nặng đầu, chảy nước mắt… cũng là một số các biểu hiện khiến bé rất khó chịu. Tuy nhiên các triệu chứng trên sẽ thuyên giảm trong vòng từ 3-5 ngày, dịch mũi hết chảy và bé lại hít thở một cách dễ dàng.
Các biện pháp phòng tránh
Viêm mũi dị ứng rất khó điều trị dứt điểm, vì vậy để phòng tránh bệnh viêm mũi dị ứng ở trẻ nhỏ, các bậc phụ huynh có thể tham khảo một số biện pháp sau:
Giữ ấm cơ thể
Vào thời điểm giao mùa, trời trở lạnh, bố mẹ nên chú ý giữ ấm cơ thể cho bé, đặc biệt là vùng mũi, cổ và đôi chân. Vì khi các bộ phận này bị nhiễm lạnh, viêm mũi dị ứng và các bệnh đường hô hấp khác sẽ có cơ hội xâm nhập và gây bệnh cho trẻ.
Vệ sinh cá nhân thật tốt